MARVELL × LUMENTUM $MRVL $LITE

LITE
LITEUSDT
688.38
-18.87%
MRVL
MRVLUSDT
172.12
-12.99%

Mức phí bảo giá 23,9% chỉ là ảo giác. Hóa đơn thực sự sẽ đến vào năm 2028.

Ngày 2 tháng 11 năm 2026  |  Trong phiên giao dịch chứng khoán Mỹ  

Ngày 2 tháng 11, Marvell thông báo mua lại Lumentum bằng toàn bộ cổ phiếu. Cứ 1 cổ phiếu Lumentum đổi lấy 4,5 cổ phiếu Marvell, tương ứng giá trị doanh nghiệp ngầm định 115 tỷ USD, hay 1.132 USD/cổ phiếu, cao hơn 23,9% so với giá đóng cửa ngày 28 tháng 10. Đây là thương vụ mua bán và sáp nhập lớn nhất thế giới trong năm 2026, đồng thời là canh bạc lớn nhất từ trước đến nay của Marvell — công ty đã đem ra số cổ phiếu tương đương 60% vốn hóa thị trường của mình để mua một doanh nghiệp sản xuất laser cho các mô-đun quang.

Vào ngày công bố, cả hai công ty đều giảm giá. Marvell giảm 5,8%, Lumentum giảm 10,5%. Cùng thời điểm đó, Dow Jones tăng 1,04%, Nasdaq tăng 1,08%.

Thị trường chung tăng, nhưng cả bên mua lẫn bên bán đều giảm. Nếu một thương vụ bị xem là tin xấu với cả người mua và người bán, thì ít nhất nó cho thấy một điều: thị trường không cho rằng mức giá này là hợp lý.

Giờ hãy cùng tính toán các con số.

I. 1.132 USD chỉ là một con số trên giấy

Trước tiên, hãy làm rõ chi tiết kỹ thuật dễ bị bỏ qua nhất: đây là thương vụ hoàn toàn bằng hoán đổi cổ phiếu. Tỷ lệ cố định 1 đổi 4,5, không thanh toán bằng tiền mặt, không có mức giá sàn hay trần (collar), cũng không có cơ chế định giá lại.

Cái gọi là “1.132 USD mỗi cổ phiếu” chỉ là phép tính 4,5 nhân với giá đóng cửa 251,56 USD của Marvell ngày 28 tháng 10. Đó chỉ là một ảnh chụp cố định tại ngày tham chiếu công bố thương vụ, không hơn.

Tại thời điểm chốt bài, Marvell ở mức 185,02 USD; 4,5 cổ phiếu chỉ còn trị giá 832,59 USD. Trong ba phiên giao dịch từ khi tin đồn được đưa lên báo đến khi chính thức ký kết, “1.132 USD” đã bốc hơi 26%.

Giá trị thanh toán danh nghĩa

$1,132

Mức giá cố định ngày 28/10

Giá trị hoán đổi thực tế

$832.6

4.5 × 185.02

Giá hiện tại của Lumentum

$752.4

-10.51%

Cổ đông Lumentum sẽ không nhận 1.132 USD vào năm 2028. Họ sẽ nhận 4,5 cổ phiếu Marvell. Marvell giảm bao nhiêu, giá trị khoản thanh toán dành cho họ cũng giảm bấy nhiêu. Trong thương vụ này, cổ đông Lumentum phải gánh toàn bộ rủi ro giá cổ phiếu của Marvell mà không được bảo vệ dù chỉ một xu.

Kể từ ngày ký thỏa thuận, Lumentum không còn là một cổ phiếu linh kiện quang nữa. Nó là 4,5 cổ phiếu Marvell, trừ đi khoản chiết khấu rủi ro pháp lý.

II. Mẫu số tính mức giá cao hơn vừa bị thị trường bác bỏ

Nếu nhìn dài hơn một chút, mức “giá cao hơn 23,9%” này càng khó đứng vững.

Mẫu số để tính mức giá cao hơn là giá đóng cửa 913,6 USD của Lumentum ngày 28 tháng 10. Tại thời điểm chốt bài, giá chỉ còn 752,4 USD. Nói cách khác: dù nhận được lời đề nghị “cao hơn 23,9%”, giá trị trên sổ sách của cổ đông Lumentum hiện thấp hơn 17,7% so với trước khi tin tức bị rò rỉ.

Cùng kỳ, Marvell giảm từ 251,6 xuống 185 USD, tương đương giảm 26,4%.

Trong 20 phiên giao dịch vừa qua, mỗi công ty đều giảm khoảng 30%. Không phải do thương vụ này, mà vì toàn bộ ngành phần cứng AI bị định giá lại trong tháng 10: danh sách mở rộng công suất CPO mà Nvidia công bố tại sự kiện GTC Berlin không có nhà sản xuất nào ở Trung Quốc đại lục; báo cáo quý III của các quỹ lớn cho thấy họ đang giảm tỷ trọng cổ phiếu mô-đun quang; dư nợ ký quỹ nằm trên phân vị lịch sử thứ 90; Morgan Stanley hạ dự báo tốc độ tăng chi tiêu vốn cho AI của các nhà cung cấp dịch vụ đám mây từ khoảng 100% vào năm 2026 xuống 60% vào năm 2027, rồi còn 14% vào năm 2028.

Nói một câu: Marvell dùng cổ phiếu đã giảm 26% để mua một tài sản đã giảm 18% trong một ngành đã mất một nửa giá trị, rồi nói với bên kia rằng: “Tôi đã trả cho anh mức giá cao hơn 24%”.

Mức giá cao hơn là có thật. Chỉ có điều, nó được tính dựa trên mức giá mà thị trường vừa mới bác bỏ.

III. Khoảng chênh lệch 9,6% đang định giá điều gì?

Lumentum hiện ở mức 752,4 USD, giá trị hoán đổi là 832,6 USD, chênh lệch 9,6%. Khoảng 9,6% này chính là mức giá thị trường đặt cho câu hỏi: “Liệu thương vụ có thể hoàn tất sau 15 đến 19 tháng nữa hay không?”. Mức sinh lời quy đổi theo năm chưa đến 6%.

Với một thương vụ thâu tóm bán dẫn trị giá hơn 100 tỷ USD phải được phê duyệt ở nhiều nơi như Mỹ, Trung Quốc và EU, khoảng chênh lệch này không lớn. Xác suất được thông qua mà thị trường đang ngầm định cao hơn nhiều so với suy nghĩ của không ít người bình luận.

Vấn đề thực sự chưa bao giờ là “có được thông qua hay không”, mà là “thế giới sẽ ra sao vào thời điểm thương vụ được thông qua”.

IV. Thứ Marvell mua không phải là laser

Đây là điểm tôi muốn nhấn mạnh nhất trong toàn bài.

Thị trường nhìn chung diễn giải thương vụ này là “Marvell bổ sung năng lực sản xuất laser”. Cách hiểu đó sai. Marvell chưa bao giờ thiếu nhà cung cấp laser; hãng có quan hệ vững chắc với nhiều nhà sản xuất laser, và Lumentum vốn đã là một trong số các nhà cung cấp của hãng. Andrew Schmitt, nhà sáng lập Cignal AI, nói rất thẳng: logic cốt lõi của thương vụ là tích hợp dọc và cùng thiết kế, chứ không phải để có thêm năng lực sản xuất.

Vậy rốt cuộc họ mua gì?

Họ mua “tương lai” cho mảng kinh doanh cốt lõi của mình.

Tài sản sinh lời nhất của Marvell là DSP trong các mô-đun quang. Trong mô-đun 1.6T, DSP chiếm 30% đến 40% chi phí vật liệu; trên toàn cầu, chỉ có Broadcom và Marvell là hai nhà cung cấp chính. Đây là nền tảng cho toàn bộ câu chuyện trung tâm dữ liệu của Marvell.

Trong khi đó, CPO đang rút cạn nền tảng ấy. CPO đưa động cơ quang đến cạnh chip chuyển mạch hoặc chip tính toán, rút ngắn khoảng cách truyền tín hiệu điện và giảm mức tiêu thụ điện năng. Cái giá phải trả là — trong nhiều kiến trúc, DSP không còn cần thiết nữa.

Trong báo cáo tháng 10, Gareth Owen của Counterpoint viết rất rõ: khi mạng trung tâm dữ liệu chuyển sang CPO, nhu cầu DSP của Marvell có thể suy yếu, còn laser thì không thể thiếu dù công nghệ đi theo hướng nào.

Vì vậy, thương vụ thâu tóm trị giá 115 tỷ USD này về bản chất là một hợp đồng bảo hiểm: dùng một phần ba cổ phần để chuyển mình từ “nhà cung cấp DSP có thể bị CPO đào thải” thành nhà cung cấp “laser + động cơ quang + chuyển mạch quang cần thiết trong mọi kiến trúc”.

Thừa nhận sản phẩm cốt lõi của mình có nguy cơ bị sự dịch chuyển kiến trúc đào thải, rồi chi 115 tỷ USD để phòng ngừa rủi ro — đó là một nước đi rất tỉnh táo, nhưng cũng cực kỳ tốn kém. Tỉnh táo và tốn kém không hề mâu thuẫn.

V. Phép tính: P/S 18 lần, hiệp lực 0,9%

Dự báo doanh thu quý II tài khóa của Lumentum là 1,575 đến 1,625 tỷ USD, trung điểm 1,6 tỷ USD, tương đương 6,4 tỷ USD nếu quy đổi theo năm. Giá trị thanh toán bằng cổ phiếu là 102,5 tỷ USD, tương ứng P/S quy đổi theo năm 16 lần; giá trị doanh nghiệp là 115 tỷ USD, tương ứng 18 lần.

Chỉ nhìn con số này thì chưa đến mức vô lý. Doanh thu quý I tài khóa của Lumentum là 1,263 tỷ USD, tăng 136,5% so với cùng kỳ; biên lợi nhuận gộp phi GAAP là 53,2%, biên lợi nhuận hoạt động 42,3%; dự báo quý II tài khóa cao hơn 8% so với đồng thuận thị trường. Với một công ty tăng trưởng 136%, biên lợi nhuận hoạt động 42%, P/S 18 lần không thể gọi là đắt.

Nhưng cần xem xét đồng thời hai điều.

Thứ nhất, mức P/S 18 lần này được tính bằng cách quy đổi doanh thu ở đỉnh chu kỳ theo năm. Theo chính Lumentum, nguồn cung một số sản phẩm trong năm tới chỉ đáp ứng được khoảng 30% nhu cầu; một số sản phẩm khác vẫn thiếu khoảng 30% cho đến năm 2028; một phần công suất đã được bán hết đến đầu năm 2029. Tình trạng thiếu hụt đẩy giá và biên lợi nhuận gộp lên cao — đây là một phần nguyên nhân tạo nên biên lợi nhuận gộp 53% hiện tại, chứ không phải đặc tính lâu dài.

Thứ hai, hãy tính đến hiệu quả hiệp lực. Hiệp lực chi phí 1 tỷ USD mỗi năm tương đương 16% doanh thu của Lumentum, nghe rất ấn tượng; nhưng chỉ bằng 0,9% giá trị doanh nghiệp 115 tỷ USD.

EV / doanh thu quy đổi theo năm

18x

Vốn hóa / doanh thu quy đổi theo năm

16x

Hiệp lực / EV

0,9%

Giá danh nghĩa / EPS dự phóng

47x

Mức 0,9% này nói lên điều gì? Rằng gần như toàn bộ giá trị của thương vụ đến từ câu chuyện chiến lược “1+1>2”, chứ không phải tiết kiệm chi phí. Tiết kiệm chỉ giải thích được 1% giá trị.

Còn chuyện “tăng EPS phi GAAP trong năm đầu tiên sau khi hoàn tất” — đó là việc của năm tài khóa 2028, và là con số phi GAAP, không tính khấu hao tài sản vô hình và thù lao cổ phiếu. Số lợi thế thương mại và tài sản vô hình cần phân bổ từ khoản thanh toán bằng cổ phiếu 102,5 tỷ USD sẽ được ghi trong hồ sơ S-4. Trong lịch sử, các thương vụ hoán đổi cổ phiếu có quy mô như vậy thường phải gánh mức pha loãng theo chuẩn GAAP trong năm đến bảy năm.

VI. Điểm rắc rối nhất: khách hàng cũng là đối thủ

Marvell bán DSP cho ai? Cho các nhà sản xuất mô-đun quang. Innolight, Eoptolink, TFC, Accelink, Coherent, Fabrinet — tất cả đều là khách hàng của hãng.

Lumentum làm gì? Họ cũng sản xuất mô-đun quang, đồng thời làm thiết bị chuyển mạch quang OCS.

Sau khi sáp nhập, Marvell vừa bán chip cho các nhà sản xuất mô-đun này, vừa cạnh tranh với họ trong mảng mô-đun. Innolight sẽ nghĩ gì đây?

Theo số liệu của LightCounting, bảy trong số mười nhà sản xuất mô-đun quang hàng đầu thế giới đặt tại Trung Quốc, với tổng thị phần vượt 60%; riêng Innolight chiếm 21%, đứng đầu toàn cầu. CEO của Lumentum từng nói khoảng 70% mô-đun quang tại thị trường Mỹ do các nhà sản xuất Trung Quốc cung cấp.

Counterpoint nhận định một số nhà sản xuất mô-đun sẽ chuyển sang Broadcom hoặc Credo để giảm phụ thuộc vào Marvell.

Rủi ro này thực tế hơn rủi ro pháp lý. Quy định nhiều nhất có thể khiến thương vụ trì hoãn hai năm; mất khách hàng thì không thể đảo ngược. Trong cuộc họp với nhà đầu tư, Marvell nói: “Chúng tôi dự định duy trì mô hình tiếp thị hiện tại, đồng thời cung cấp các linh kiện và hệ thống hàng đầu trong ngành để hỗ trợ toàn bộ hệ sinh thái”. Dịch ra là: “Tôi cam đoan sẽ không giành việc kinh doanh của anh, xin hãy tiếp tục mua DSP của tôi”.

Trong lịch sử ngành bán dẫn, những cam kết kiểu này hiếm khi thành công.

VII. Lời nguyền của nửa đầu năm 2028

Thời gian dự kiến hoàn tất: nửa đầu năm 2028. Ngày hoàn tất dự kiến ban đầu là tháng 11/2027; nếu chưa được cơ quan quản lý phê duyệt, có thể gia hạn đến tháng 8/2028.

Phí chấm dứt: Marvell vi phạm hợp đồng sẽ phải bồi thường 5,8 tỷ USD; Lumentum vi phạm sẽ phải bồi thường 2,9 tỷ USD; nếu thất bại vì lý do pháp lý, Marvell bồi thường 3,2 tỷ USD.

5,8 tỷ so với 3,2 tỷ — bản thân cấu trúc này đã nói lên tất cả: Lumentum muốn có bảo hiểm để “anh đừng bỏ chạy”, còn Marvell muốn giới hạn khoản bồi thường ở mức 3,2 tỷ USD nếu “vướng quy định”. Cả hai bên đều không cho rằng đây là thương vụ chắc chắn sẽ thành công.

Mà nửa đầu năm 2028 lại đúng vào năm Morgan Stanley dự báo tốc độ tăng chi tiêu vốn cho AI của các nhà cung cấp dịch vụ đám mây sẽ giảm xuống 14%.

Bạn trả theo mức định giá tăng trưởng của năm 2027, nhận về tài sản của năm 2028, và hoàn tất thương vụ vào năm mà tốc độ tăng trưởng giảm xuống 14%. Điều đó không có nghĩa thương vụ chắc chắn sai, mà là thương vụ này gần như không có khả năng chịu đựng chậm trễ — bất kỳ lần tạm dừng nào trong chi tiêu vốn cho AI cũng sẽ đồng thời gây sức ép lên giá cổ phiếu Marvell (giá trị hoán đổi), đơn hàng của Lumentum (nền tảng định giá) và động lực phê duyệt.

Ba biến số buộc chặt vào cùng một sợi dây.

VIII. Vì sao Hurlston chịu bán?

CEO Michael Hurlston của Lumentum nói trong cuộc họp với nhà đầu tư rằng hội đồng quản trị đã đánh giá mọi phương án, bao gồm tiếp tục hoạt động độc lập và “khả năng bị thâu tóm”.

Ông đang nắm những quân bài nào? Doanh thu quý I tài khóa tăng 136% so với cùng kỳ; dự báo quý II cao hơn 8% so với đồng thuận; giành được đơn hàng NPO/CPO lớn thứ hai, với cam kết mua hàng vượt 5 tỷ USD; khả năng quan sát nhu cầu OCS được cải thiện đáng kể, có tiềm năng trở thành mảng kinh doanh trị giá hàng tỷ USD mỗi năm; một phần công suất đã được bán hết đến đầu năm 2029. Cổ phiếu công ty đã tăng hơn gấp đôi trong năm nay.

Bán vào thời điểm này chỉ có thể được giải thích theo ba cách.

Một là, ông cho rằng chu kỳ linh kiện quang sẽ đạt đỉnh vào năm 2027–2028. Công suất được bán hết không có nghĩa lợi nhuận sẽ kéo dài mãi. Vào giữa năm 2028, nhà máy sản xuất wafer indium phosphide mới mà Lumentum mua tại Mỹ sẽ bắt đầu tăng sản lượng; việc mở rộng công suất trên toàn ngành cũng sẽ thành hiện thực. Tình trạng thiếu hụt có thể chỉ sau một đêm biến thành dư cung. Đổi tài sản chu kỳ lấy cổ phiếu của một công ty tăng trưởng khác ở đỉnh chu kỳ là một nước đi kinh điển.

Hai là, ông không đủ tiền để mở rộng công suất. Indium phosphide đòi hỏi nhiều vốn; xây dựng công suất mới mất vài năm. Lumentum có lợi nhuận ròng phi GAAP 460 triệu USD mỗi quý, chưa đến 2 tỷ USD một năm — không dễ để cùng lúc cấp vốn cho ba dây chuyền mở rộng CPO, EML và OCS.

Ba là, ông thực sự tin nền tảng sau sáp nhập sẽ có giá trị cao hơn. Cổ đông Lumentum sẽ nắm 33% cổ phần công ty mới; bản thân ông cùng hai giám đốc khác sẽ tham gia hội đồng quản trị Marvell — không phải rời cuộc chơi, mà là đổi xe.

Cả ba cách giải thích có thể cùng đúng. Nhưng với bên mua, hai cách đầu đều chẳng phải tin tốt: một là “người bán nghĩ chu kỳ đã đạt đỉnh”, hai là “mảng kinh doanh này cần liên tục đốt vốn”. Còn trong cuộc họp với nhà đầu tư, Marvell nhấn mạnh cách giải thích thứ ba.

IX. Ai được lợi, ai chịu thiệt?

Broadcom (AVGO): Được lợi về mặt câu chuyện trong ngắn hạn — đối thủ chi 115 tỷ USD, gánh rủi ro tích hợp, lại còn phải đối mặt với nguy cơ mất khách hàng. Nhưng đừng phóng đại. Broadcom vốn là công ty duy nhất cùng lúc sở hữu chip tính toán, chip chuyển mạch và dòng sản phẩm laser riêng. Thương vụ này giúp Marvell “bắt kịp”, chứ không “vượt lên”. Hơn nữa, bộ chuyển mạch CPO của Broadcom đang đi trước về tiến độ.

Coherent (COHR): Sau khi Lumentum bị thâu tóm, đây là nền tảng linh kiện quang quy mô lớn độc lập duy nhất còn lại. Vừa được hưởng mức định giá nhờ sự khan hiếm, vừa trở thành mục tiêu “tiếp theo bị thâu tóm”. Tháng 3, Nvidia vừa đầu tư 2 tỷ USD vào công ty này.

Các nhà sản xuất mô-đun quang Trung Quốc (Innolight, Eoptolink, TFC, Accelink): Trước mắt không có gì thay đổi; thương vụ chỉ hoàn tất vào năm 2028, nên đơn hàng năm tới sẽ không mất đi chỉ vì một tờ giấy. Về trung hạn, mức độ tập trung ở khâu thượng nguồn sẽ tăng — DSP chủ yếu do Broadcom và Marvell cung cấp, laser chủ yếu do Lumentum và Coherent cung cấp. Giờ đây, mỗi cặp trong hai tuyến này đều có một công ty sáp nhập với công ty kia, nên quyền thương lượng sẽ dần suy yếu. Nhưng cũng có mặt khác: để được phê duyệt theo quy định chống tập trung kinh tế của Trung Quốc, nhiều khả năng Marvell sẽ phải đưa ra cam kết dài hạn về cung ứng công bằng, không phân biệt đối xử và không bán kèm. Điều này ngược lại sẽ trở thành một lớp đệm cho chuỗi cung ứng trong nước.

Credo (CRDO): Được hưởng lợi trực tiếp từ việc thay thế DSP. Khi các nhà sản xuất mô-đun tìm nhà cung cấp thứ hai ngoài Marvell, cái tên đầu tiên họ nghĩ đến chính là Credo.

Nvidia (NVDA): Vai trò tinh tế nhất. Tháng 3, Nvidia đầu tư 2 tỷ USD vào mỗi công ty trong số Marvell, Lumentum và Coherent; mục đích là đa dạng hóa nguồn cung và giữ trước năng lực sản xuất. Kết quả là hai công ty sáp nhập thành một, khiến số nguồn cung giảm đi một. Nvidia có hài lòng với chuyện này hay không là một câu hỏi thực sự.

X. Nhận định của tôi

Xét về chiến lược, đây là thương vụ đúng đắn. Trung tâm dữ liệu đang dịch chuyển sang hệ thống quang, ánh sáng đang đi vào chip, DSP có nguy cơ bị CPO làm mất vai trò, còn laser và năng lực sản xuất indium phosphide là những nút thắt thực sự. Marvell dùng cổ phiếu để đổi lấy tấm vé tham gia; hướng đi không sai. Thành tích thâu tóm của Matt Murphy cũng đáng được ghi nhận: năm 2021, công ty bỏ ra 10 tỷ USD mua Inphi; theo cách tính của chính công ty, mảng kinh doanh đó có khả năng đạt quy mô gấp 10 lần thời điểm mua trong năm nay.

Xét về giá, thương vụ này đắt. Mua một tài sản phần cứng mang tính chu kỳ với P/S 18 lần, hiệp lực chỉ chiếm 0,9% giá trị thương vụ, phải gánh pha loãng theo GAAP trong năm đến bảy năm, đồng thời chịu rủi ro mất khách hàng và tích hợp. Dùng cổ phiếu đã giảm 26% để thanh toán đồng nghĩa với việc để cổ đông Lumentum cùng gánh rủi ro giá cổ phiếu của Marvell — trong khi giá trị khoản thanh toán dành cho họ đã giảm từ 1.132 xuống còn 832.

Xét về thời điểm, đây là thương vụ tệ nhất. Hoàn tất vào nửa đầu năm 2028, đúng năm tốc độ tăng chi tiêu vốn cho AI giảm từ 60% xuống 14%. Bạn công bố thương vụ vào năm tốt nhất, nhưng hoàn tất vào năm tệ nhất.

Hướng đi đúng, giá đắt, thời điểm sai.

Tiếp theo, hãy theo dõi ba điều này; chúng hữu ích hơn việc lướt tin tức.

Một là, chi tiết phân tách các khoản hiệp lực trong hồ sơ S-4. Trong 1 tỷ USD, bao nhiêu đến từ đàm phán giá mua, bao nhiêu đến từ cắt giảm nhân sự và tích hợp R&D? Phần đầu có thể đảo ngược; phần sau làm tổn hại năng lực cốt lõi.

Hai là, sản lượng giao thực tế của Lumentum so với dự báo. Nếu năm 2027 công suất vẫn chỉ đáp ứng được 30% nhu cầu, P/S 18 lần sẽ có cơ sở; nếu sản lượng giao vượt dự kiến, thời gian giao hàng rút ngắn và giá bắt đầu hạ, đó sẽ là dấu hiệu đầu tiên cho thấy tình trạng thiếu hụt đã đạt đỉnh.

Ba là, liệu khách hàng DSP của Marvell có bỏ đi hay không. Hãy theo dõi các thiết kế được Broadcom và Credo giành chiến thắng ở phân khúc 1.6T, 3.2T, cũng như những thay đổi trong danh sách nhà cung cấp của Innolight và Eoptolink. Không cần chờ đến năm 2028 mới biết kết quả; dấu hiệu đầu tiên sẽ xuất hiện ngay trong nửa đầu năm tới.

Lời cuối. Thứ đắt nhất trên đời không phải là mức giá cao hơn, mà là dùng cổ phiếu để mua ánh sáng vào năm mà ai cũng đang tranh giành nó.

Lưu ý rủi ro: Dữ liệu trong bài viết này lấy từ thông báo của công ty, báo cáo tài chính, biên bản họp với nhà đầu tư và tin tức công khai (LightCounting, TrendForce, Counterpoint, Cignal AI, Morgan Stanley và các nguồn khác). Giá thị trường là báo giá trong phiên lúc 10:17 ngày 2 tháng 11 theo giờ miền Đông Hoa Kỳ và có thể thay đổi bất cứ lúc nào. Bài viết này không cấu thành lời khuyên đầu tư. Thương vụ chưa hoàn tất và còn nhiều yếu tố bất định, bao gồm biểu quyết của cổ đông, phê duyệt của cơ quan quản lý ở nhiều quốc gia, thực hiện tích hợp và nguy cơ mất khách hàng. Cổ phiếu riêng lẻ biến động mạnh.