Thời đại của sự tập trung đã đến: nửa đầu năm 2026 vốn đầu tư mạo hiểm crypto đạt 13 tỷ USD, sụp đổ 88% các vòng seed; các tổ chức truyền thống thống trị “nắm quyền kiểm soát” thay vì “đặt cược”.
Viết bởi: Henry Kim, Ryan Yoon (Tiger Research)
Biên soạn: AididiaoJP, Foresight News
Các điểm chính
Trong nửa đầu năm 2026, dòng vốn chảy vào thị trường crypto đạt 13,3 tỷ USD, đã tương đương quy mô của cả năm 2024 là 13,2 tỷ USD, nhưng số vòng gọi vốn chỉ có 435 thương vụ—giảm mạnh 78% so với đỉnh điểm 1.978 thương vụ của năm 2022.
Thị trường đang tách thành hai loại người chơi: một số ít các tổ chức VC crypto quy mô lớn tập trung vào dẫn dắt; các VC thuộc hệ sàn giao dịch nhờ lợi thế về thanh khoản mà tích cực tham gia; trong khi các tổ chức trung bình thiếu lợi thế cạnh tranh rõ ràng đang bị loại bỏ nhanh chóng khỏi cuộc chơi.
Các vòng gọi vốn trong mảng game lao dốc 96%, từ 141 thương vụ năm 2024 xuống chỉ 5 thương vụ trong nửa đầu năm 2026.
Dòng vốn vào mảng thanh toán & stablecoin và mảng sàn giao dịch tập trung (CEX) gần như hoàn toàn được thúc đẩy bởi các thương vụ M&A.
Các tổ chức tài chính truyền thống tham gia vào 54,5% tổng số giao dịch đầu tư trong nửa đầu năm 2026.
Thị trường năm 2021: chiến lược tốc độ và phân tán
Chiến lược cốt lõi của thị trường đầu tư crypto năm 2021 là tốc độ và phân tán danh mục đầu tư. Khi đó, nhà đầu tư hoàn thành 1.750 thương vụ (bao gồm seed); cuộc cạnh tranh tốc độ khốc liệt đến mức riêng AU21 Capital trung bình mỗi tháng đã làm được hơn 13 thương vụ.
Khi đó, quyết định đầu tư được đơn giản hóa thành việc nhìn lịch trình TGE (sự kiện tạo token) và tokenomics. Vì chỉ cần phát hành token là có thể tạo ra lợi nhuận, đa số VC áp dụng chiến lược “trải lưới cầu may”, bất kể định giá cao hay thấp, đều phân tán tiền vào hàng chục thậm chí hàng trăm dự án.
Tốc độ thực hiện quan trọng hơn thẩm định sâu. Vòng gọi vốn mới gần như hoàn tất trong chớp mắt; VC bỏ lỡ một vòng thường sẽ lao vào đầu tư vòng tiếp theo với định giá cao hơn—mô hình FOMO này lặp đi lặp lại nhiều lần trong ngành.
Nhiều VC áp dụng chiến lược này đã không thể tồn tại trong giai đoạn thị trường gấu tiếp theo, còn các tổ chức sống sót thì đã thay đổi hoàn toàn cách chơi.
Những VC nào sống sót: cục diện đã thay đổi
Dẫn dắt đầu tư: quá khứ và hiện tại
Trước hết, chúng ta xem dữ liệu về vai trò dẫn dắt—lịch sử cho thấy các vòng do VC lớn chủ đạo.
Một số VC đến nay vẫn tích cực dẫn dắt; những VC khác thì hoàn toàn biến mất hoặc mới nổi lên. Vì dẫn dắt luôn cần uy tín và lượng vốn lớn, chỉ các tổ chức lớn mới có điều kiện. Các tổ chức từng thống trị các vòng lớn trong quá khứ phần lớn đã chứng minh được độ bền bỉ—và đến nay vẫn nằm trong top mười.
Sự phân hóa của các VC còn sống
Quan sát dữ liệu mới nhất từ năm 2024 đến nửa đầu năm 2026, các VC native crypto và các tổ chức lớn, trưởng thành đang tập trung nguồn lực vào vai trò dẫn dắt (lead investment), đầu tư sâu hơn vào từng dự án. Họ chuyển sang mô hình ít giao dịch hơn và ngưỡng thẩm định cao hơn, đồng thời nhắm tới ghế trong hội đồng quản trị và mức độ ảnh hưởng lớn hơn về quản trị.
Trong khi đó, ở các vòng tham gia tích lũy mà không phải dẫn dắt, lại xuất hiện một cục diện hoàn toàn khác.
Trong top 15 VC theo thứ hạng số vòng tham gia từ năm 2024 đến nửa đầu năm 2026, các tổ chức thuộc hệ sàn giao dịch chiếm phần lớn ghế. Các sàn có xu hướng tham gia hơn là dẫn dắt. Coinbase Ventures đứng đầu với 140 thương vụ; OKX Ventures thứ hai với 94; YZi Labs thứ ba với 92.
HashKey Capital xếp thứ bảy là công ty đầu tư mạo hiểm của sàn HashKey Exchange tại Hồng Kông; Mirana Ventures xếp thứ mười bốn là công ty đầu tư mạo hiểm của Bybit. Chỉ riêng bằng các công ty VC của họ, trong top 15 đã có năm công ty chủ chốt là các sàn giao dịch.
Các VC lớn tập trung vào vai trò dẫn dắt như Polychain và Pantera Capital lại xếp hạng thấp hơn trong bảng xếp hạng mức độ tham gia tổng thể.
CEX VC nhờ có thanh khoản và hỗ trợ marketing từ nền tảng của mình nên đã trở thành những người tham gia cốt lõi của các vòng gọi vốn lớn. Trong khi đó, các VC quy mô trung bình thiếu lợi thế về quy mô kinh tế, nhận biết thương hiệu hoặc hỗ trợ thanh khoản cấp sàn giao dịch đang nhanh chóng bị thị trường gạt ra rìa dưới sức ép kép của áp lực vốn và các đợt thoát (exit) thất bại.
VC rút lui: Hồi kết của chiến lược “trải lưới cầu may”
Phần lớn các VC từng xây dựng danh mục đầu tư rộng rãi nhờ việc hiện thực hóa token nhanh chóng trong vòng bull trước đó đã biến mất. Khối lượng giao dịch của AU21 Capital, LD Capital và Shima Capital giảm nhiều nhất tới 98,9%, ảnh hưởng gần như bằng không.
Các chiến lược dựa vào câu chuyện ngắn hạn đã thất bại hoàn toàn trong bối cảnh thị trường gấu kéo dài và việc siết chặt quản lý. Nguyên nhân chính là chúng không xây dựng được khác biệt thật sự; đồng thời, toàn bộ dòng vốn crypto đã chuyển sang các dự án đã có mức độ trưởng thành nhất định, khiến cơ hội gọi vốn cho dự án giai đoạn sớm giảm mạnh—những cơ hội mà các VC này dựa vào để tồn tại không còn nữa.
Vòng đầu tư: mua quả chín, không mua hạt giống
Sụp đổ của vòng seed
Trong nửa đầu năm 2026, chỉ có 81 vòng seed—giảm 88% so với 694 vòng vào năm 2022. Sự ghét bỏ của thị trường đối với các dự án giai đoạn sớm có mô hình kinh doanh chưa được kiểm chứng và rủi ro cao là hết sức rõ ràng. Điều này cũng thể hiện trong cấu trúc gọi vốn tổng thể: năm 2022, seed chiếm 35,3% tổng số giao dịch; đến nửa đầu năm 2026 con số này đã giảm xuống 18,7%.
Sự sụt giảm ở giai đoạn seed vừa phản ánh việc nhà đầu tư né rủi ro, vừa phản ánh tình trạng khan hiếm nguồn cung dự án giai đoạn đầu. Nó đồng thời ghi nhận hai tín hiệu: sự thu hẹp của thị trường và mức độ trưởng thành của thị trường.
Vốn tập trung vào giai đoạn sau
Tính theo phân bổ vốn, các vòng gọi vốn muộn từ Series A trở đi đã chiếm 75,2% tổng vốn đầu tư. Đầu tư giai đoạn seed từng tạm thời chiếm đa số trong thị trường gấu năm 2023, nhưng khi thị trường bước vào giai đoạn phục hồi, vốn nhanh chóng được tái cấu hình sang các công ty đã có đủ năng lực tài chính.
Trong nửa đầu năm 2026, tổng số tiền huy động ở Series A (745 triệu USD) vượt tổng số vốn của toàn bộ các vòng seed (423 triệu USD), trở thành hạng mục lớn nhất trong các vòng.
Quy mô giao dịch trung bình thể hiện mức tăng theo bậc rõ rệt: seed 5,4 triệu USD; Series A 22,4 triệu USD; Series C 127 triệu USD; Series E 202 triệu USD. Dù mẫu ở các vòng muộn ít, các công ty này đã đạt tăng trưởng doanh thu và định giá, nên lượng vốn tham gia trong mỗi vòng cũng tăng tương ứng.
Toàn thị trường: vốn tập trung, lượng giao dịch giảm
Vốn và khối lượng giao dịch đi ngược nhau
Tổng dòng vốn trong nửa đầu năm 2026 đạt 13,3 tỷ USD, trong khi tổng số giao dịch chỉ 435—tương đương 22% so với mức cao nhất năm 2022 là 1.978. Trong giai đoạn 2024 đến 2026, quy mô vốn đi ngang hoặc tăng, nhưng mức độ tập trung lại vào ít giao dịch hơn.
Số lượng đặt cược phân tán nhỏ ngắn hạn mà VC từng săn các “sự kiện thanh khoản token” đã giảm mạnh; trong khi các khoản đầu tư trực tiếp quy mô lớn của tổ chức tài chính truyền thống lại tăng rõ rệt. Các tổ chức áp dụng tiêu chuẩn chặt chẽ hơn, không còn chỉ nhìn lịch trình niêm yết token hay câu chuyện thị trường, mà đánh giá xem công ty có cấu trúc doanh thu có thể kiểm toán và giấy phép quản lý cần thiết hay không.
Trong nửa đầu năm 2026, có 32 giao dịch trị giá 100 triệu USD trở lên mỗi giao dịch, chiếm 7,4% tổng số giao dịch—tăng mạnh so với 1,1% của năm 2024. Quy mô giao dịch trung bình trong cùng kỳ tăng từ 11,7 triệu USD năm 2024 lên 47,4 triệu USD trong nửa đầu năm 2026—tăng khoảng bốn lần.
Tỷ trọng này tăng lên từ hai hướng: số lượng các thương vụ quy mô lớn bản thân tăng, đồng thời các thương vụ quy mô nhỏ (bao gồm seed) biến mất khiến tổng số giao dịch giảm. Một số ít dự án còn sống bắt đầu thống trị thị trường; sau khi các giao dịch nhỏ biến mất, tỷ trọng của các giao dịch lớn—mặc dù số lượng có hạn—tự nhiên tăng lên trong tổng thể.
Các tổ chức truyền thống tham gia trực tiếp vào các vòng đầu tư mạo hiểm
Tỷ trọng các giao dịch đầu tư có sự tham gia của các tổ chức tài chính truyền thống tăng từ 29,2% năm 2018 lên, và đến năm 2021 lần đầu vượt quá một nửa đạt 53,9%. Trong thị trường gấu năm 2023, tỷ lệ này giảm về 45,2%; sau khi môi trường quản lý rõ ràng hơn vào năm 2024 thì tăng trở lại lên 54,4%; năm 2025 giảm nhẹ còn 50,9%; và trong nửa đầu năm 2026 lại đạt 54,5%. Kể từ lần đầu tiên vượt quá mốc đa số vào năm 2021, mức tham gia luôn duy trì ở mức cao gần như không đổi.
Ví dụ: a16z dẫn dắt vòng 355 triệu USD của Digital Asset (nhà phát triển Canton Network), nhưng các “tay chơi” tổ chức cốt lõi như BNP Paribas, HSBC, S&P Global và Hanwha Investment Securities đều tham gia trực tiếp, chứ không thông qua các công ty con VC.
Trước đây, phần lớn khoản đầu tư đi vào giai đoạn sớm nhất; cùng với sự phát triển của các VC trong lĩnh vực crypto và việc nhà đầu tư truyền thống bước vào cuộc, nhiều vốn hơn đã chuyển sang các công ty đã đạt mức độ trưởng thành nhất định.
Các mảng: thích nghi với môi trường mới
Năm 2024 là năm Bitcoin ETF giao ngay được phê duyệt và môi trường quản lý được cải thiện, tạo ra dòng chảy vốn theo từng “mảng” rõ ràng đầu tiên kể từ thị trường gấu. Phân tích này lấy đó làm chuẩn so sánh theo mảng.
Năm 2024, ngay trong năm Bitcoin ETF được phê duyệt, mảng cơ sở hạ tầng chiếm hơn 50,9% tổng vốn đầu tư. Đến nửa đầu năm 2026, tỷ trọng này đã giảm mạnh xuống còn 14,8%. Thay vào đó là mảng thanh toán và stablecoin (25,3%), sàn giao dịch tập trung (18,2%) và thị trường dự đoán (17,5%)—bức tranh các mảng hoàn toàn được tái định hình.
Sự thay đổi này cho thấy hạ tầng blockchain đã chuyển từ chỗ là đối tượng đầu tư độc lập sang trở thành nền tảng được các tổ chức sử dụng trong hoạt động kinh doanh thực tế. Ví dụ điển hình như Robinhood vận hành Layer của riêng mình trên Arbitrum, hoặc Securitize vừa dùng Solana và Avalanche làm lớp thanh toán, vừa niêm yết trên sàn NYSE. Nói cách khác, nhu cầu cốt lõi của thị trường vốn hiện nay không còn là xây dựng từ đầu hạ tầng cơ sở cho các giao thức mới, mà là vận hành các dịch vụ tài chính thế giới thực trực tiếp trên lớp hạ tầng hiện có.
Kẻ tụt lại: game, NFT và mạng xã hội
Cả ba mảng này đều ghi nhận lượng giao dịch giảm mạnh. Mảng game từ 141 thương vụ xuống còn 5; NFT từ 27 xuống còn 2; mảng mạng xã hội & giải trí từ 74 xuống còn 11.
Dòng vốn chảy vào cũng giảm toàn diện. Vốn cho game giảm từ 758,6 triệu USD xuống 44,8 triệu USD; NFT giảm từ 114,9 triệu USD xuống 14,7 triệu USD; mảng mạng xã hội & giải trí giảm từ 512,1 triệu USD xuống 70,1 triệu USD.
Mảng game suy giảm mạnh nhất. Mô hình GameFi giai đoạn đầu quá phụ thuộc vào phần thưởng token thay vì lối chơi game bền vững; một khi tăng trưởng người dùng chậm lại, sẽ rơi vào “vòng xoáy tử thần” (giá trị token giảm và người dùng rời đi củng cố lẫn nhau). Kết quả là dữ liệu dòng người dùng, vốn từng là chỉ số trọng tâm để thẩm định, mất đi độ tin cậy; dòng vốn đầu vào cơ bản bị cắt đứt.
DeFi: khiêm tốn nhưng vững vàng
Khối lượng giao dịch ở mảng DeFi giảm 71%, nhưng tổng vốn chỉ giảm khoảng 34%. Quy mô giao dịch trung bình lại tăng từ 4,5 triệu USD của năm 2024 lên 10,4 triệu USD trong nửa đầu năm 2026—cho thấy khi lượng giao dịch tổng thể co lại, vốn đang tập trung vào một số giao dịch lớn.
Động lực chính đến từ các vòng bán token của giao thức cho vay Morpho dành cho tổ chức và công ty đầu tư. Nhờ giao thức cho vay dạng mô-đun, Morpho mở ra thị trường “kho tiền” DeFi cho các tổ chức, đồng thời định nghĩa lại chuẩn rủi ro của DeFi. Ngày 9/6/2026, Morpho hoàn tất vòng token trị giá 175 triệu USD do a16z crypto, Paradigm và Ribbit Capital dẫn dắt. Thương vụ đơn lẻ này chiếm 17,7% toàn bộ vốn đầu tư DeFi trong nửa đầu năm 2026—phản ánh rõ mức độ tập trung của thị trường.
Nói cách khác, mảng DeFi đã chuyển từ tăng trưởng hệ sinh thái rộng khắp sang tập trung vốn vào một số ít giao thức đã được thị trường xác thực.
Thanh toán & stablecoin: là mảng tăng trưởng nhanh nhất
Khối lượng giao dịch của mảng thanh toán & stablecoin tiếp tục tăng tốc theo tháng. Trong cùng kỳ, tổng vốn đầu tư tăng khoảng 20 lần từ 143,9 triệu USD lên 2,85 tỷ USD trong nửa đầu năm 2026. Tuy nhiên, mức tăng này chủ yếu do một số ít thương vụ M&A lớn.
Vào nửa đầu năm 2026, thương vụ giao dịch lớn nhất là tháng 3 Mastercard mua lại BVNK với giá 1,8 tỷ USD; tiếp theo là tháng 5 Payward (công ty mẹ của Kraken) mua lại Reap với giá 600 triệu USD. Chỉ riêng hai thương vụ này đã chiếm khoảng 84% tổng vốn đầu tư của toàn mảng trong nửa đầu năm. Các nhà thanh toán xuyên biên giới và phát hành thẻ crypto như Rain (250 triệu USD) và KAST (80 triệu USD) cũng tiếp tục được rót vốn ổn định.
Những thương vụ M&A quy mô lớn này cho thấy các công ty thanh toán truyền thống và các tổ chức Web3 lớn đã vượt qua việc chỉ hợp tác kinh doanh đơn thuần, chuyển sang mua lại và trực tiếp nắm quyền kiểm soát hạ tầng stablecoin. Stripe là ví dụ rõ ràng nhất trong cuộc đua giành chuẩn mực hệ sinh thái: bắt đầu từ tháng 10/2024 với thương vụ mua lại Bridge trị giá 1,1 tỷ USD.
Sau khi mua lại Bridge, Stripe hợp tác với Paradigm để xây dựng Tempo—một blockchain được thiết kế riêng cho thanh toán stablecoin—và đến tháng 3/2026 đã vận hành thành công mainnet. Cùng năm, vào tháng 6, đồng sáng lập Bridge là Zach Abrams trở thành người tạm thời phụ trách vận hành Open USD (OUSD), một dự án stablecoin theo mô hình liên minh toàn cầu có hơn 140 công ty tham gia.
Dự án OUSD đã áp dụng Bridge, tức hạng mục được Stripe mua lại và tiếp tục phát triển, cùng Tempo do Stripe đang xây dựng như một hạ tầng ban đầu cốt lõi. Nhờ việc mua lại, Stripe đồng thời nắm trong tay cả công nghệ và nhân sự—vừa sở hữu nền tảng độc quyền của mình, vừa sở hữu một liên minh hướng tới việc thiết lập chuẩn mực cho ngành. Điều này cho thấy cuộc cạnh tranh về hạ tầng stablecoin đã vượt hoàn toàn mức mua lại theo “cấp công ty”, bước vào giai đoạn giành chuẩn mực toàn cầu cho cả thị trường.
CEX: không còn cần đến VC
Tỷ trọng vốn đầu tư vào mảng sàn giao dịch tập trung (CEX) trong tổng vốn đầu tư tăng từ 3,0% năm 2024 lên 18,2% trong nửa đầu năm 2026. Tuy nhiên, mức tăng này khó có thể diễn giải là các VC truyền thống mở rộng sang sàn giao dịch mới, vì trong các khoản đầu tư vào mảng CEX từ 2024 đến nửa đầu năm 2026, chỉ riêng M&A đã chiếm 75,5%. Tỷ lệ này tăng từ 58,8% năm 2024 lên 78,9% năm 2025—phản ánh mức độ cực kỳ tập trung.
Tổng dòng vốn chảy vào trong nửa đầu năm 2026 giảm so với đỉnh của năm trước khoảng 19,4 tỷ USD, nhưng vẫn cao hơn gấp sáu lần so với 340 triệu USD của năm 2024. Lượng giao dịch không hề chậm lại: trong nửa đầu năm 2026 có 23 thương vụ, trung bình khoảng 3,8 thương vụ mỗi tháng—nhanh hơn 2,8 thương vụ của năm 2024 và 3,0 thương vụ của năm 2025.
Thị trường đầu tư CEX thể hiện sự tái cơ cấu xoay quanh một vài nhà vận hành lớn. Naver mua cổ phần của Dunamu (vẫn đang trong quá trình rà soát quản lý) là thương vụ lớn nhất được công bố trong giai đoạn này; tiếp theo là Coinbase mua Deribit với giá 2,9 tỷ USD và Kraken mua NinjaTrader với giá 1,5 tỷ USD.
Khoản đầu tư chiến lược 2 tỷ USD của quỹ đầu tư quốc gia MGX của Abu Dhabi vào Binance cũng phù hợp với mô hình này. Đồng thời, các “tay VC” của các sàn giao dịch lớn hiện có như OKX Ventures và HashKey Capital đang tích cực tham gia nhiều hơn vào các vòng đầu tư và cả các thương vụ mua lại của chính họ. Vì vậy, các “tay chơi CEX” ngày càng đảm nhận vai trò kép—vừa là bên nhận đầu tư, vừa là nhà đầu tư chiến lược.
Thị trường dự đoán: mảng mới nổi lên
Thị trường dự đoán đã trở thành mảng cung cấp tính thanh khoản cho các chỉ số vĩ mô thế giới thực (như dữ liệu kinh tế, bầu cử, quyết định chính sách). Yếu tố kích hoạt tăng trưởng của mảng này là việc Ủy ban Giao dịch Hàng hóa Tương lai Mỹ (CFTC) phê duyệt chính thức quản lý vào tháng 5/2025—mở cánh cửa cho dòng vốn lớn từ quỹ phòng hộ và công ty quản lý tài sản để bước vào lĩnh vực được quản lý chính thống.
Kalshi đến tháng 6/2026 nâng tổng khối lượng giao dịch lũy kế lên hơn 100 tỷ USD. Công ty đã hoàn tất khoản huy động 1 tỷ USD do Paradigm dẫn dắt vào tháng 12/2025; sau đó đến tháng 3/2026 lại tiếp tục hoàn tất một khoản huy động 1 tỷ USD nữa do Coatue dẫn dắt.
Polymarket nhận vốn từ sàn giao dịch liên lục địa ICE (ICE là nhà vận hành sàn giao dịch truyền thống chính). Năm 2025, tháng 10 ICE cam kết khoản tối đa 2 tỷ USD (thực tế triển khai 1 tỷ USD); đến tháng 3/2026, ICE bổ sung thêm 600 triệu USD, lũy kế đầu tư khoảng 1,6 tỷ USD.
Mảng thị trường dự đoán không phải là cuộc cạnh tranh của nhiều dự án mới, mà là việc các tổ chức tài chính truyền thống và vốn từ các “top fund” liên tục bơm lượng tiền lớn vào hai bên chơi đầu tiên nhận được phê duyệt quản lý—lặp đi lặp lại.
Lưu ký: thầm lặng nhưng mạnh mẽ
Mảng lưu ký (custody) tăng từ 20,4 triệu USD năm 2024 lên 15 lần đến 317,1 triệu USD trong nửa đầu năm 2026. Trong nửa đầu năm 2026, Anchorage nhận khoản đầu tư chiến lược 100 triệu USD từ Tether; riêng Anchorage chiếm khoảng một phần ba tổng số vốn đầu tư của toàn mảng trong cùng kỳ.
Để nhà quản lý tài sản (institutional asset manager) nắm giữ trực tiếp tài sản crypto, họ cần có hạ tầng lưu ký đáp ứng yêu cầu quản lý. Mảng này phát triển theo nhu cầu tăng lên của các tổ chức đối với quản lý tài sản và dịch vụ lưu ký crypto.
Các mảng được nêu ở trên có chung một điểm: chúng duy trì dòng vốn ổn định thông qua các vòng gọi vốn nêu trên, và nhu cầu về cơ sở hạ tầng trong từng trường hợp đều được tạo ra từ việc các tổ chức bước vào thị trường.
Chuẩn mực mới của vốn crypto: từ đặt cược sang nắm quyền kiểm soát
Nhìn chung, trọng tâm của đầu tư crypto đã chuyển từ việc “trồng” hạt giống ngắn hạn sang nắm giữ cổ phần của các dự án sở hữu cơ sở hạ tầng và giao thức.
Trước khi Bitcoin ETF được phê duyệt vào năm 2024 và môi trường quản lý được cải thiện, thị trường crypto là một lĩnh vực “đặt cược như nhau”, được dẫn dắt bởi các câu chuyện nhỏ xoay quanh nhiều dự án khác nhau. Chiến lược này cuối cùng dẫn tới sự sụp đổ của mảng game và NFT, và các VC tiếp tục đuổi theo chúng đã bị loại bỏ.
Mục tiêu của dòng vốn ngày nay không còn là đặt cược ngắn hạn, mà là nắm giữ lâu dài đối với tài sản đầu tư và hạ tầng cơ sở trên chuỗi. Dòng tiền lớn được tập trung vào một số mục tiêu sở hữu cấu trúc doanh thu có thể kiểm toán và giấy phép quản lý, hoặc trực tiếp mua cổ phần để tự mình nắm quyền kiểm soát hạ tầng.
Trước đây, việc đầu tư vào các dự án giai đoạn đầu là tín hiệu mà VC gửi tới thị trường. Hành vi đầu tư được lý giải là “tiền thông minh” đã vào cuộc, qua đó đẩy giá token lên hoặc thu hút nhà đầu tư lẻ tham gia sớm. Ngày nay, cấu trúc vốn mang tính cơ cấu này trực tiếp mua lại cơ sở hạ tầng và giành giấy phép, nên không còn gửi tín hiệu đuổi theo cho nhà đầu tư lẻ.
Phản ứng của nhà đầu tư lẻ trước các tin tức đầu tư của VC không còn mạnh như trước; nguyên nhân cốt lõi là bản thân vốn thị trường đã có biến đổi mang tính cơ cấu. Nhà đầu tư lẻ cũng cần đánh giá thận trọng các khoản đầu tư tiềm năng giống như cách các VC ngày nay làm. Chiến lược đặt cược cũ không còn phù hợp với nhà đầu tư lẻ hay VC nữa.
